Fihirisar Yaƙe-yaƙen Isra'ila Kan Musulmi
Fihirisar yaƙe-yaƙen Isra'ila kan Musulmi, (Larabci: قائمة حروب إسرائيل ضد المسلمين) ma'ana yaƙoƙin da Isra'ila ta yi da ƙasashen musulmi daga zamanin mamaye Falasɗinu da kuma kafa ta a shekarar 1948 miladiyya zuwa 2023. Gwamnatin Sahayoniyya ta Isra'ila lokuta da daman gaske ta ƙaddamar da yaƙi kan Falasɗinwa da kuma kan ƙasashen Musulmi misalin Misra da Labanun lamarin da ya yi sanadiyar kashe adadin mutane da rasa mahalli ga dubun dubatar al'ummar Musulmi
Yaƙe-yaƙen Isra'ila Da Larabawa
Isra'ila ta yi yaƙe huɗu da ƙasashen Musulmi makwabtan Falasɗinu, waɗannan yaƙoƙi su ne kamar yadda bayani zai zo a ƙasa:
| Layi | Sunan Yaƙi | Ɓangarori biyu | Farko | Ƙarshe | Adadin mutanen da aka kashe | Sakamako |
|---|---|---|---|---|---|---|
| 1 | Yaƙi na farko(Yaƙin 1948m da Yaƙin Nakbat[1]) | Isra'ila da ƙasashe biyar, Misra, Labanun, Siriya, Jodan da Iraƙ[2] | 15 Mayu 1948m[3] | 24 Fabrairu 1948m[4] | Dubu 15[5] | Cikin wannan yaƙi Isra'ila ta kwace kilomita dubu shida[6] na garuruwan Falasɗinu. sannan ta raba mutum dubu 500 zuwa 900 da gidajensu[7] |
| 2 | Yaƙi na biyu yaƙin suwiz[8] | Isra'ila da Misra[9] | 29 Oktoba 1956m[10] | Wannan yaƙi, Isra'ila ta mamaye zirin Gaza, saharar Sina'i kanal na suwez[11] | ||
| 3 | Yaƙi na uku (Yaƙi na kwanaki shida ko ace yaƙin Yuni[12]) | Isra'ila tare da ƙasashe huɗu na Larabawa, Misra, Jodan, Siriya da Iraƙ[13] | 5 Yuni 1967m[14] | 10 Yuni 1967m[15] | Mutum 10 daga Misra, duba 1 daga Siriya[16] | Sakamakon wannan yaƙi, Isra’ila ta mamaye ɓangaren gabas na Baitul mukaddas, zirin Gaza, Saharar Sinai, Gabar Yammacin Kogin jodan, garin Qunayṭira da Dutsen Gōlān na ƙasar Siriya.[17] Mutane 430,000 daga cikin yawan jama’a 1,400,000 sun zama 'yan gudun hijiri.[18] |
| 4 | Yaƙi na huɗu(Yaƙin Oktoba, Yaƙin Ramadan[19] da Yaƙin ranar Kafitur[20]) | Isra'ila tare da Misra da Siriya [21] | 6 Oktoba 1973m[22] | 26 Oktoba 1973m[23] | Mutum 5000 Misrawa da Mutum 3000 daga Siriya[24] | Sakamakon wannan yaƙi, an ƙwato garin Qunayṭira, wasu sassa na Dutsen Gōlān da Saharar Sinai daga mamayar Isra’ila.[25] |
Hare-haren Isra'ila Kan Zirin Gaza
Daga lokacin da Isra'ila ta mamaye Falasɗinu, ta ƙaddamar da adadin wasu hare-hare da bayanin ba'arinsu zai zo a ƙasa:
| Layi | Sunan ofireshi | Farko | Ƙarshe | Adadin kisan jama'ar Gaza | Ƙarin bayani |
|---|---|---|---|---|---|
| 1 | Ƙona da ƙarfi / Maƙrakat al-Furƙan | 27 Disamba 2008m | 17Yuni 2009m | Mutane 1419 | A wannan yaƙi na kwanaki 22, Isra’ila ta fara da ruwa bama-bamai ta sama ta ƙasa kan Gaza, sannan ta kutsa da sojojinta cikin yankin ta hanyar hari daga ƙasa. Wannan yaƙi ya ƙare da sulhun gefe ɗaya da Isra’ila ta ayyana[26] |
| 2 | Koma bayan amo | 9 Disamba 20012m | 14 Maris 2012m | Mutane 23 | Wannan yaƙi ya zo ƙarshe tare da sanar da tsagaita wuta[27] |
| 3 | Ginshiƙan gajimare/Dutsen wuta | 12 Nuwamba 2012m | 21 Nuwamba 2012m | Mutane 105[28] | Wannan yaƙi ya tsaya sakamakon tsagaita wuta da ɓangarori biyu suka yi[29] |
| 4 | Tsandaurin duste/ Yain kwanaki 51 | 8 Yuni 2014m | 26 Agusta 2014m | Mutane 2100 | Bayan sace samari uku na Isra’ila da dakarun Hamas, Isra’ila ta ƙaddamar da harin kan uwa da wabi a kan Gaza[30] |
| 5 | Maris 2018m | Mutum 170 | Wasu jama'a daga cikin mutane Gaza sun gudanar da zanga-zanga a yankin iyaka da Isra’ila, inda sojojin Isra’ila suka kai musu farmaki kai tsaye[31] | ||
| 6 | 11Mayu 2021m[32] | 22 Mayu 2021m[33] | Mutum 248[34] | Bayan harin rokoki da Hamas ta kai sakamakon fitar da Musulmi daga Masallacin Al-Aksa da Isra’ila ta yi, sojojin Isra’ila suka ɗauki matakin kai harin sama kan Gaza don murkushe Hamas. Wannan faɗa ya ɗauki kwanaki 11[35] | |
| 7 | 5 Oktoba 2022m[36] | 7 Oktoba2022m[37] | Mutum 44[38] | Bayan kisan ɗaya daga cikin kwamandojin Hamas da Isra’ila ta yi, aka fara faɗa tsakanin Hamas da Isra’ila na kwanaki uku[39] | |
| 8 | Takubban ƙarfe | 7 Oktoba 2023m[40] | Tsagaita wuta a ranar 19 Yuni 2025m | Fiye da mutum dubu 47[41] | Wannan farmaki ya biyo bayan harin Hamas da aka fi sani da "Tufanul Al-Aksa"[42] |
Hare-haren Isra'ila Kan Ƙasar Labanun
Lokuta da daman gaske Isra'ila ta dinga kai hare-hare da farmaki kan ƙasar Labanun da take da iyaka da Falasɗinu ta kuma kai hari kan sansanin ƴan gudun hijira na Falasɗinawa. Alal misali an ce Isra'ila karo biyar tana kai hari kan ƙasar Labanun a iya cikin shekarun 1978-1996.[43] Ba'arinsu sun kasance kamar haka:
| Layi | Sunan ofireshin | Farko | Ƙarshe | Adadin mutane da aka kashe | Ƙarin bayani |
|---|---|---|---|---|---|
| 1 | Ofiresihin Litani | 15 Maris 1978m | Mutum 1168 Labanun da Falasɗinu [44] | Farmakin farko da Isra’ila ta kai kan Labanun, wanda sakamakonsa ya haddasa mamayar sassan kudancin Labanun da kuma barin gida ga fiye da 220,000 `yan Labanun da 65,000 Falasɗinawa.[45] | |
| 2 | Ofireshin salamat Jalil | 6 Yuni 1982m | Mutum dubu 19[46] | A ranar 15 ga Satumba, Isra’ila ta mamaye ɓangaren yamma na Bairut, kuma ta kawo ƙarshen zaman dakarun PLO (Ƙungiyar `Yantar da Falasɗinu) a Labanun. Wannan mamaya ta haddasa barin gida ga kimanin 15,000 jama’a.[47]Kisan Sabra da Shatila a cikin Yaƙin Isra’ila da Labanun, 1982[48] Wani mummunan lamari ya faru, inda aka kashe fiye da 3,000 Falasɗinawa da ke zaune a cikin waɗannan sansanonin guda biyu..[49] | |
| 3 | Ofireshin biyan bashi | 25 Yuni 1993m | 31 Yuni | Mutum 132 | A cikin Yaƙin Kwana 7 da Isra’ila ta kai kan Labanun a shekarar 1993 (25 zuwa 31 Yuli), fiye da gidaje 10,000 a cikin garuruwa 120 sun lalace, kuma mutane 300,000 sun rasa matsugunai.[50] |
| 4 | Ofiren gungun fushi | 11 Afrilu1996m | 26 Afrilu | Mutane 175[51] ko 200[52] | Kisan Ƙ ana ya faru a cikin wannan yaƙi na kwanaki 16, inda aka kashe fiye da 106 mata da yara[53] |
| 5 | Yaƙin kwanaki 33 | 12 Yuli 2006m | 16 Oktoba | Mutane 1000[54] zuwa 1200[55] | Yaƙin Isra'ila da Hizbullah wanda ya raba fiye d amutane miliyan guda da mahallansu[56] |
| 6 | Harin Isra'ila kan Labanun (2024) | 24Satumba2024m | 27Nuwamba2024m[57] | Fiye da mutum 1500 suka rasa rayukansu[58] | Cikin wannan hari ne Sayyid Hassan Nasrullah babban sakataren Hizbullahi Lubnan ya yi shahada.[59] |
Harin Isra'ila Kan Iran
Isra'ila a farkon safiyar ranar 11 ga watan Yuni 2025 miladiyya, bisa da'awar hana Iran kai wa ga ƙera makamin nukiliya[60] da kuima manufar lalata gaba ɗayan shirin nukiya na Iran[61] ta ƙaddamar da hare-hare kan garuruwa daban-daban na Iran. Tsawon kwanaki goma sha biyu Isra'ila ta yi tana ta kai farmaki kan cibiyoyin sojojin Iran da matsugunan mutanen gari a garuruwa daban-daban na Iran, tare da kashe mutum 1100[62] da kuma raunata fiye da 5700[63] Cikin mutanen da ta kashe mutum 126 mata da kuma ƙananan yara 41.[64] Wasu adadi daga kwamandojin sojan Iran daga jumlarsu Muhammad Baƙiri, shugaban dukkanin rundunonin sojan Ira, Husaini Salami, babban kwamandan dakarun kare juyin juya hali, Amir Ali Haji Zade, babban kwamandan sojan sararin samaniyya, da wasu adadi daga kwararrun masana makamashin nukiliya misalin Faridun Abbasi da Muhammad Mahadi Tehranci suma sun yi shahada sakamakon wannan hari..[65]
Ku Duba
8 Fihirisar Kashe-kashen Da Isra'ila Ta Yi
Bayanin kula
- ↑ «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia Britannica.
- ↑ Ṣafātāj, Majīd, Majaraye Falasɗinu Wa Isra’il, bugun shekara 2002 Miladiyya, shafi na 199. Kafāsh, Hāmid da wasu, Dayiratul Marif Al-musawwar Tarikh Falasɗin, bugun shekara ta 2013 Miladiyya, shafi na 187.
- ↑ Ṣafātāj, Majīd, Majaraye Falasɗinu Wa Isra’il, bugun shekara 2002 Miladiyya, shafi na 199. Kafāsh, Hāmid da wasu, Dayiratul Marif Al-musawwar Tarikh Falasɗin, bugun shekara ta 2013 Miladiyya, shafi na 187.
- ↑ Kafāsh, Hāmid da wasu, Dayiratul Marif Al-musawwar Tarikh Falasɗin, bugun shekara ta 2013 Miladiyya, shafi na
- ↑ «تظاهرات مردم فلسطین به مناسبت روز نکبت»، Anatoly Agency.
- ↑ Zeidabadi, Din Wa Daulat dar Isra'il, 2002, shafi. 128.
- ↑ Kafāsh, Hāmid da wasu, Dayiratul Marif Al-musawwar Tarikh Falasɗin, bugun shekara ta 2013 Miladiyya, shafi na201
- ↑ «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia Britannica.
- ↑ «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia Britannica.
- ↑ Kafāsh, Hāmid da wasu, Dayiratul Marif Al-musawwar Tarikh Falasɗin, bugun shekara ta 2013 Miladiyya, shafi na207
- ↑ Kafāsh, Hāmid da wasu, Dayiratul Marif Al-musawwar Tarikh Falasɗin, bugun shekara ta 2013 Miladiyya, shafi na208
- ↑ «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia Britannica.
- ↑ Ṣafātāj, Majīd, Majaraye Falasɗinu Wa Isra’il, bugun shekara 2002 Miladiyya, shafi na 212
- ↑ Ṣafātāj, Majīd, Majaraye Falasɗinu Wa Isra’il, bugun shekara 2002 Miladiyya, shafi n
- ↑ «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia Britannica.
- ↑ Kafāsh, Hāmid da wasu, Dayiratul Marif Al-musawwar Tarikh Falasɗin, bugun shekara ta 2013 Miladiyya, shafi na 222
- ↑ Ṣafātāj, Majīd, Majaraye Falasɗinu Wa Isra’il, bugun shekara 2002 Miladiyya, shafi na 212. Sicherman and others «Israel», Encyclopaedia Britannica
- ↑ Chomsky, The Fateful Triangle, 1369, shafi. 125.
- ↑ Ṣafātāj, Majīd, Majaraye Falasɗinu Wa Isra’il, bugun shekara 2002 Miladiyya, shafi na 212
- ↑ «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia Britannica.
- ↑ «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia Britannica؛
- ↑ «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia BritannicaṢafātāj, Majīd, Majaraye Falasɗinu Wa Isra’il, bugun shekara 2002 Miladiyya, shafi na 216.
- ↑ «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia Britannica
- ↑ «جنگ سال ۱۹۷۳م یوم کیپور»،Jangavaran site.
- ↑ Ṣafātāj, Majīd, Majaraye Falasɗinu Wa Isra’il, bugun shekara 2002 Miladiyya, shafi na 220
- ↑ Taron cika shekara ta takwas bayan harin ‘Sarb-e Godākhta’ kan Gaza; kashi 83% na waɗanda suka mutu, ba sojoji ba ne.” — *Fars News Agency
- ↑ Isra’ila da Falasɗinuwa a Gaza sun cimma tsagaita wuta" — Labari daga Kamfanin BBC News.
- ↑ «The total numbers of victims of the Israeli offensive on the Gaza Strip» pchrgaza.
- ↑ "Cegunagi Agaz, Ahdaf Wa Dastewardehaye Muqawamat Dar 3 Jange Alihi Gaza" Kamfanin Dillancin Labarai na Fars.
- ↑ Arezi Meybodi, Yaƙin 2014 da Tsayar da Isra'ila, shafi. 53; Rediyo Farda ta ce "Bita na kusan shekaru ashirin na rikicin Isra'ila da Hamas tun bayan janyewar Isra'ila daga Gaza."
- ↑ Rediyo Farda ta ce "Bita na kusan shekaru ashirin na rikicin Isra'ila da Hamas tun bayan janyewar Isra'ila daga Gaza."
- ↑ «Gaza attacks: Fear, finality, and farewells as bombs rained down»، aljazeera.
- ↑ «Gaza attacks: Fear, finality, and farewells as bombs rained down»، aljazeera.
- ↑ «Gaza attacks: Fear, finality, and farewells as bombs rained down»، aljazeera.
- ↑ Takaitaccen Bayani daga Labarin Rādīyū Fardā: “Dubin Shekaru Biyu da Harbi tsakanin Isra’ila da Hamas tun Bayan Janyewar Isra’ila daga Gaza”
- ↑ «Israel-Gaza: Palestinian girl dies from wounds sustained in bombing»، middleeasteye. .
- ↑ «Israel-Gaza: Palestinian girl dies from wounds sustained in bombing»، middleeasteye.
- ↑ «Israel-Gaza: Palestinian girl dies from wounds sustained in bombing»، middleeasteye.
- ↑ Takaitaccen Bayani daga Labarin: “Dubin Shekaru Biyu da Harbi Tsakanin Isra’ila da Hamas Tun Bayan Janyewar Isra’ila daga Gaza
- ↑ «إسرائيل دمرت أكثر من 305 آلاف منزل في غزة»،Kamfanin Dillancin Labarai na Al Jazeera.
- ↑ «حملات ۱۵ ماهه اسرائیل به غزه: کشته شدن ۴۷ هزار فلسطینی و ویرانی زیرساختها»، Anatoly Agency.
- ↑ Takaitaccen Bayani daga Labarin "Merūrī bar nazdīk be do dahe monāqashāt-e Esrāʾīl va Ḥamās az zamān-e ʿaqab-neshīnī Esrāʾīl az Ghazzeh
- ↑ «از عملیات سلامت الجلیل و شکلگیری حزبالله تا خوشههای خشم»، Kamfanin labarai na Tasnim.
- ↑ از عملیات سلامت الجلیل و شکلگیری حزبالله تا خوشههای خشم»،Kamfanin Dillancin Labarai na Tasnim.
- ↑ «از عملیات سلامت الجلیل و شکلگیری حزبالله تا خوشههای خشم»، Kamfanin Dillancin Labarai na Tasnim.
- ↑ از عملیات سلامت الجلیل و شکلگیری حزبالله تا خوشههای خشم»، Kamfanin Labaran Tasnim.
- ↑ از عملیات سلامت الجلیل و شکلگیری حزبالله تا خوشههای خشم»، Kamfanin Dillancin Labarai na Tasnim.
- ↑ «Timeline: At war for decades, Lebanon and Israel edge towards a rare deal», Middle East Monitor.
- ↑ «چهل سال از کشتار صبرا و شتیلا گذشت»،Kamfanin dillancin labaran Anatoly;«سالروز قتل عام صبرا و شتیلا؛ مروری بر جنایات رژیم صهیونسیتی علیه فلسطینیان»، Kamfanin Dillancin Labarai na Mizan.
- ↑ «از عملیات سلامت الجلیل و شکلگیری حزبالله تا خوشههای خشم»، Kamfanin Dillancin Labarai na Tasnim.
- ↑ «مجزرة قانا»،Kamfanin Dillancin Labarai na Al Jazeera.
- ↑ «Timeline: At war for decades, Lebanon and Israel edge towards a rare deal», Middle East Monitor.
- ↑ «مجزرة قانا»،Kamfanin Dillancin Labarai na Al Jazeera.
- ↑ «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia Britannica.
- ↑ «Timeline: At war for decades, Lebanon and Israel edge towards a rare deal», Middle East Monitor.
- ↑ «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia Britannica.
- ↑ «آغاز رسمی آتشبس لبنان: ایران استقبال کرد، اسرائیل نسبت به بازگشت زودهنگام ساکنان هشدار داد»Kamfanin labarai na Euronews..
- ↑ آمار جنگ لبنان و اسرائیل بهصورت لحظهای | تا این لحظه 1540 نفر کشته شدند»
- ↑ «شهادة الأمين العام لحزب الله سماحة السيد حسن نصرالله»،Gidan yanar gizo na Almanar.
- ↑ «جزییات ۵ موج عملیات موشکی ایران علیه اسراییل از شب گذشته تاکنون + تصاویر»، Nor News.
- ↑ «اکسیوس: اسرائيل از آمریکا درخواست کرد به حملات علیه ایران بپیوندد»، EuroNews.
- ↑ «آمار شهدای تجاوز رژیم صهیونیستی به مرز ۱۱۰۰ نفر رسید»، خبرگزاری مشرق؛ «آسیب ۷ بیمارستان و جراحت ۵۷۵۰ نفر در حمله رژیم صهیونی»،Kamfanin Labarai na Mehr.
- ↑ «آسیب ۷ بیمارستان و جراحت ۵۷۵۰ نفر در حمله رژیم صهیونی»، Kamfanin Labarai na Mehr
- ↑ «آمار شهدای تجاوز رژیم صهیونیستی به مرز ۱۱۰۰ نفر رسید»، خبرگزاری مشرق.
- ↑ «اسامی شهدای حمله تروریستی رژیم صهیونیستی»، Kamfanin Labaran Jomhouri Islami..
Nassoshi
- «از عملیات سلامت الجلیل و شکلگیری حزبالله تا خوشههای خشم»، Kamfanin Labarai na Tasnim, ranar wallafa rahoto: 5 Afrilu 2017 (daidai da 16 Farvardin 1396 Hijira ta Solar), ranar ziyara: 16 Disamba 2023 (daidai da 25 Azar 1402 Hijira ta Solar).
- «إسرائيل دمرت أكثر من 305 آلاف منزل في غزة»، Kamfanin Labarai na Aljazeera, ranar wallafa rahoto: 11 Disamba 2023 Miladiyya, ranar ziyara: 25 Azar 1402 Hijira ta tafiyar rana.
- «اسرائیل و فلسطینیان در غزه آتش بس برقرار کردند»Kamfanin Labarai na BBC, ranar wallafa rahoto: 23 Esfand 1390 Hijira ta Solar (daidai da 13 Maris 2012 Miladiyya), ranar ziyara: 25 Azar 1402 Hijira ta Solar (daidai da 16 Disamba 2023 Miladiyya).
- Abdulhamid Tarikh. «جنگ سال ۱۹۷۳م یوم کیپور»Shafin Jangāvarān (jangaavaran.ir), ranar ziyara: 13 Disamba 2023 (22 Azar 1402 Hijira ta Solar).
- «چگونگی آغاز، اهداف و دستاوردهای مقاومت در 3 جنگ علیه غزه» Kamfanin Labarai na Fars, ranar wallafa rahoto: 30 Agusta 2014 (daidai da 8 Shahrivar 1393 Hijira ta Solar), ranar ziyara: 13 Nuwamba 2023 (daidai da 22 Aban 1402 Hijira ta Solar).
- Ahmad Zeydabadi – "Addini da Ƙasa a Isra’ila" Yana duba alaƙar da ke tsakanin Yahudanci da tsarin siyasa na Isra’ila. Littafin yana bayyana yadda addini ke taka rawa a dokoki da shugabancin ƙasar.
- Majid Sefataj – "Labarin Falasɗinu da Isra’ila" Wani littafi da ke fayyace tarihin rikicin Falasɗinu da Isra’ila, daga kafuwar Isra’ila zuwa muhimman yaƙe-yaƙe da matsalolin ɗalibai da ƙauracewar jama’a.
8 Seyyed Morteza Arizi Meybodi – "Yaƙin 2014 da Tsoron Isra’ila" Maƙala ce daga mujallar “Nazarin Yaƙe”, tana nazarin yadda Isra’ila ta ƙalubalanci Hamas da gazawar kariyar tsaro ta dogon lokaci.
- Seyyed Hassan Firouzabadi – "Bayyana Asirin Sihiyuniyya" Littafi na bincike daga jami’ar tsaro ta Iran da ke bayyana abubuwan da Iran ke ganin asirin makarkashiyar Isra’ila da Sihiyuniyya.
- Hamed Kafash da Wasu – "Encyclopedia na Tarihin Falasɗinu (Fassarar Hotuna)" Littafi mai hotuna da ke bayani kan tarihin Falasɗinu daga zamanin tarihi zuwa ƙarni na 21, rikice-rikice, ƙaura, da fafutuka.
- «مجزرة قانا»Kamfanin Labarai na Aljazeera, ranar wallafa rahoto: 17 Afrilu 2017 Miladiyya, ranar ziyara: 16 Disamba 2023 (25 Azar 1402 Hijira ta Solar).
- «مروری بر نزدیک به دو دهه مناقشات اسرائیل و حماس از زمان عقبنشینی اسرائیل از غزهrahoton da Radio Farda ta wallafa ya taƙaita fiye da shekaru 20 na rikici tsakanin Isra’ila da Hamas, tun daga lokacin da Isra’ila ta janye daga Gaza a shekarar 2005.
- «هشتمین سالگرد عملیات سُرب گداخته علیه غزه؛ 83% قربانیها غیرنظامی بودند»، Kamfanin Labarai na Fars, ranar wallafa rahoto: 27 Disamba 2016 (daidai da 7 Dey 1395 Hijira ta Solar), ranar ziyara: 16 Disamba 2023 (daidai da 25 Azar 1402 Hijira ta Solar).
- «Arab-Israeli wars», Encyclopaedia Britannica, Visited: 13 December 2023.
- middleeasteye. "Israel-Gaza: Palestinian girl dies from wounds sustained in bombing". data: 11 August 2022، Visited in 13 november 2023.
- aljazeera. "Gaza attacks: Fear, finality, and farewells as bombs rained down". data: 22 May 2021، Visited in 13 november 2023.
- ,Sicherman, Harvay and others, «Israel», Encyclopaedia Britannica, Last Updated: 22 November 2023, Visited: 23 November 2023.
- «Timeline: At war for decades, Lebanon and Israel edge towards a rare deal», Middle East Monitor, Published: 11 October 2022, Visited: 16 December 2023