Sabbin shafuna
Appearance
10 Disamba 2024
- 17:5117:51, 10 Disamba 2024 Naufu Ɗan Fudala Al-bikali (tarihi | gyarawa) [bayit 8,475] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with "'''Naufa ɗan Fadala Al-bikali''', (Larabci: {{Arabic| نَوف بن فُضالَة البِكالي أو البَكالي}}) wanda aka fi sani da Naufa Al-bakali, ya kasance dogari na Amirul Muminin (A.S) a zamanin gwamnatinshi, wasu masu wa’azi sun kawo a cikin huɗubobinsu da cikin wasu hikimomi na imam Ali A S a ciki Nahjul Balagha cewa ba’a kawo sunanshi ba a cikin litattafai na Ilmul Rijal ba, sai dai cewa wasu ruwayoyinshi sun zo a cikin litatafan hadisi. ==...")
- 16:0316:03, 10 Disamba 2024 Hindu Ƴar Utuba (tarihi | gyarawa) [bayit 11,671] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with "thumb|Hotan Jaruma Wace Ta Fito Matsayin Hindu Yar Utuba A Fim Din Risala '''Hindu Ƴar Utuba''' (Larabci: {{Arabic| هند بنت عتبة}}) ita ce wadda aka fi sani da mai cin hanta, ta rasu, shekara ta 13 bayan hijira, ta kasance matar Abu Sufyan Sakar ɗan Harb, kuma mahaifiya ce ga Mu’awiya, ta halarci yaƙin Uhudu tare da mushrikai ta kasance tana tunzura su don yaƙar musulmi,bayan kammala yaƙin Uhudu - wanda ake daukeshi a...")
- 15:0615:06, 10 Disamba 2024 Hafhaf Bin Munnad Rasibi (tarihi | gyarawa) [bayit 5,111] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with "'''Hafhaf Bin Muhannad Rasibi''' (Larabci: {{Arabic| هَفْهاف بن مُهَنَّد الراسِبي}}) wanda ya yi shahada a shekara ta 60 bayan hijira, ya kasance dan shi'ar Basra, kuma ɗaya daga cikin shahidan karbala, wanda ya yi shahada bayan Imam Husaini (A.S). Tarihi ya shaida halartarshi kasance cikin sahabban Imam Ali (A.S) a yaƙin Siffin, kuma da ya ji labarin tafiyar Imam Husaini (A.S) zuwa Iraki, sai ya tafi wurinshi. Amma y...")
- 14:5314:53, 10 Disamba 2024 Ha Aliyun Basharun Kaifa Basharun (tarihi | gyarawa) [bayit 4,384] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with " thumb|Ha Aliyun Basharun Kaifa Basharun '''Ga Ali mutum ne amma wane irin mutum?''' (Larabci: {{Arabic|ها عليٌّ بَشَرٌ کَيْفَ بَشَر }}) wani yanki ne na waƙar Gadiriyya wace akayi ta kan Imam Ali (A.S), wanda ya yi waƙar shi ne Mulla Mihir Ali Khuyi ɗaya daga cikin mawaƙain Ghadir a ƙarni na sha uku, wannan ƙasida ta zama dalilin ɗaukakarshi. Wannan waƙa tana dauke da baituka arba...") Tag: Visual edit: Switched
19 Nuwamba 2024
- 18:3618:36, 19 Nuwamba 2024 Mu'alla Ɗan Khunais (tarihi | gyarawa) [bayit 8,004] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with " Mu’alla xan Kanis wanda ya rasu a shekara ta 131 hijira, yana daga cikin Sahabban imam Sadiq A S da kuma ciikin walkilanshi, kuma malamai da yawa sun ce shi Siqa ne, daga cikinsu akwai Ashhseku Xusi da Ahmad xan Abdullahi Albarqi kuma yana daga cikin malaman Aqida da masu rawaito hadisi, kuma da Allama Alhilli, kazalika mafi yawancin malaman baya bayannama sunce shi Siqa ne. Amma wasu malamai kuma sun tafi kan cewa shi rarrauna ne, daga cikinsu Annajashi da xan Gada...")
- 18:2818:28, 19 Nuwamba 2024 Abincin Buɗa Baki (tarihi | gyarawa) [bayit 10,486] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with "'''Abincin buɗa baki''', abinci ne da ake shiryawa domin mai azumi ya sha ruwa da shi, ya zo a cikin hadisin iyalan gidan manzo A S cewa, ladan ciyar da maia azumi, kamar mutum ya yi azumi ne. Ciyar da mai azumi wata al,adace ta musulmi wadda suke gudanar ita a qasashe daban-daban da kuma ,yanayi maban-banta.al’adar bada abincin buxa maki ta yaxu a farko ta hanyar bada abinci matsakaici ko kaxan, a wasu lokutan kuma a bada cikakken abinci ga mai azumi a gurare masu t...") Tag: Visual edit: Switched
14 Nuwamba 2024
- 13:0913:09, 14 Nuwamba 2024 Dukiyar Shubuha (tarihi | gyarawa) [bayit 10,137] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with "Dukiyar shubuha (Larabci: {{Arabic| مال الشبهة}}) Kuɗin ko dukiyar shubha, kuɗi ne ko dukiyar da ba a san mai shi ba, saboda shi kuɗin shubha ya sha banban da dukiya ko kuɗin da ya haɗu da na haram, saboda shi kuɗin da ya cakuɗa da haram mutum ya san cewa akwai haram a cikinshi, saɓanin kuɗin shubha ko dukiyar shubha mutum ba shi da masaniya kan cewa wannan ya cakuɗa da haram ko kuma cewa wannan haram ne. Amma malamai sun tafi kan cewa kuɗin shubha k...")
12 Nuwamba 2024
- 14:4114:41, 12 Nuwamba 2024 Unguwar Bani Hashim (tarihi | gyarawa) [bayit 4,947] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with "thumb|Wannan wani hoto ne da ake danganta shi da gidan [[Imam Sadiƙ (A.S)|Imam Sadik (A.S) a madinatul munawwara, cikin unguwar bani hashim]] Unguwar ƙabilar Bani Hashim, guri ne da ƙabilar Banu Hashim suke rayuwa a cikin shi a garin Madinatul Munawwara, ita wannan unguwa ta na tsakanin Madina da maƙabartar Baƙi'a, kuma a wannan unguwar ne gida Imam Sajjad da gidan Imam Sadiƙ (A.S) yake, wannan uguw...")
- 13:2513:25, 12 Nuwamba 2024 Shafar Mamaci (tarihi | gyarawa) [bayit 3,912] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with " Shafar mamaci, yana nufin taɓa jikin mutumin da ya mutu,[1] mamalamai sun yi magana kan wannan mas'ala a cikin babin ɗahara a cikin littafansu da Risalolinsu na fiƙihu.[2] Hukunce-hukunce Da Suke Da Alaƙa Da Shafar Mamaci • Bisa fatawar malaman Shi'a shafar mamaci bayan jikinshi ya yi sanyi kuma kafin ayi mishi wanka, yana wajabta wanka kan mutum baligi.[3] • Shafa jikin ma'asumai (Su goma sha huɗu ne a shi'a daga manzon Allah zuwa Imamu Mahadi) ko kuma shahid...")
4 Nuwamba 2024
- 14:2714:27, 4 Nuwamba 2024 Musailamatul Kazzab (tarihi | gyarawa) [bayit 9,335] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with "Musaylimah al-ƙadhab (wanda aka kashe a shekara ta 12 bayan hijira), shi ne Musaylimah bin Thumama al-Hanafi al-Waili ya yi da'awar annabta a shekara ta 10 bayan hijira, kuma an kashe shi a yakin al-Yamamah a hannun Sojojin Khalid bn Walid. Musaylimah ya yi imani da Annabi Muhammad tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi da alayenshi, amma ya yi da'awar cewa ya yi tarayya a annabtar annabi Muhammad. Musaylimah ya halasta shangiya da zina ga mabiyansa, ya kuma xauke...")
- 13:4913:49, 4 Nuwamba 2024 Masallacin Sakra (tarihi | gyarawa) [bayit 8,434] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with "Masallacin Sakra ko kuma Sakra mai tsarki, masallaci ne a cikin masallacin Al-aƙsa dake ƙudus a wannan guri da ake kira da Hadabatun Muriya a Baitul Muƙaddas, kuma shi wannan masallaci yana kan wani babban dutse, shi wannan dutse yana da girma da matsayi a addinin Yahudanci da Musulinci da Nasaranci (Kiristanci), kuma musulmi sun yi imani cewa Annabi amincin Allah ya tabbata a gareshi ya yi Mi'iraji daga ƙasa zuwa sama ta kan wannan dutse, kuma Yahudawa sun yi imani...")
3 Nuwamba 2024
- 16:0216:02, 3 Nuwamba 2024 Dakarun Ƙudus (Failak Ƙudus) (tarihi | gyarawa) [bayit 25,503] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with " Dakarun ƙudus ko Failaƙ ƙudus, wani gungu ne na sojoji waɗanda suke ƙarƙashin sojojin kare tsarin juyin-juya-hali na Jamhuriyar Musulinci a ƙasar Iran, kuma waɗannan dakarun su ne suke da alhaki kula da iyakoki na ƙasa da ƙasa na ƙasar Iran. Ita wannan runduna an kafa ta ne a shekara 1369 hijira shamsi da Umarni Sayyid Ali Khamna'i wanda yake shi ne jagora na addinin Musulinci a ƙasar Iran, kuma Ahmad Wahid shi ne shugaban wannan runduna na farko,ya kuma ja...")
- 15:0515:05, 3 Nuwamba 2024 Mu'ijizozin Annabi (S.A.W) (tarihi | gyarawa) [bayit 11,235] Hassan (hira | gudummuwa) (Created page with "Mu'ajizozir Annabi, abubuwa ne da suka saɓa da yadda ɗan adam ya saba rayuwa, Allah yake gudanar da su ta hanyar annabinshi amincin Allah ya tabbata a gareshi da iyalan gidanshi, domin tabbatar da annabtarshi, kuma akwai mu'ajizozi da yawa a tarihi waɗanda suka faro ga annabi fiyayyan halitta Muhammad amincin Allah ya tabbata a gareshi da iyalan gidanshi, su mu'ajizozin sun kasu gida biyu,mu'ajizozi na Ma'anawi da kuma mu'ajizozi waɗanda za'a iya gani ko taɓawa ko j...")
10 Oktoba 2024
- 18:3418:34, 10 Oktoba 2024 Labbaika ya Husain (tarihi | gyarawa) [bayit 31,885] Rezvani (hira | gudummuwa) (Created page with "'''Labbaika ya Husain''' (Larabci: {{Arabic|لَبَّيكَ يا حسين}}), amsa kiran imamu Husaini ne, kuma wanai Shi’ari ne na ‘yan shi’a domin nuna amsa kiran imamu Husaini A S, domin imamu Husaini a lokacin yaqi a Karbala a ranar Ashura ya yi kira sau da yawa domin neman taimako, ga manarshi sananniya, shin akwai mai taimako ya taimakeni? Abin da yasa ake mai-maita wannan jumla ta imamu Husaini A S, shi ne shelanta cika alqawari da kasancewa tare da imamu...")
- 18:3118:31, 10 Oktoba 2024 Lauhul Mahawi Wal Isbat (tarihi | gyarawa) [bayit 12,002] Rezvani (hira | gudummuwa) (Created page with "'''Allan gogewa da tabbatarwa''', (Larabci: {{Arabic|اللوَّح المَحوُ والإِثبَات}}) shi ne allan wanda ake rubuta duk abubuwan da zasu faru a duniya, amma yana iya canzawa. Malaman tafsiri sunyi bayani ta hanyar amfani da aya ta 39 a cikin suratul Ra’ad cewa, abubuwan da suke faru a duniya ana rubuta su ne a cikin Allu wanda ake kiyaye abubuwa a yanayin da xari bisa xari za su faru, sannan kuma a cikin allan gogewa da tabbatarwa,wato shi allu iri...") originally created as "Allan gogewa da tabbatarwa"