Dauma ƴar Wahab
Dauma ƴar Amar ɗan Wahab,(Larabci:دومة بنت عمرو بن وهب) mahaifiyar Al-Mukhtar ɗan Abi Ubaid Al-Thaƙafi. An kashe ta a yakin Al-Mukhtar tare da Musab ɗan Al-Zubair.
Nasabarta da Auranta
Ita ce Dauma ƴar Amar ɗan Wahb ɗan Mu'tab ɗan Wahab ɗan Ka'ab al-saƙafi.[1] Wasu sun ambaci nasabarta ta hanyar share wani sashe, sai suka ce sunanta Wahab Mu'tib.[2] amma ya bayyana cewa an cire sunan Amar ne bisa kuskure.[3] Dauma ta auri Abu Ubaid al-saƙafi.[4] a cewar wasu lanbarai, Abu Ubaid baban al-Mukhtar yana ƙoƙarin zabar mata a tsakanin mutanensu da suke aure, har sai da ya ga a mafarki wani yana ce masa ya auri Dauma.[5]
Ƴaƴanta
Al-Mukhtar: An haife shi a shekara ta farko ta Hijira,[6] kuma ya tashi ya yi wa Banu Umayyawa tawaye a kan jinin Imam Husaini.[7] Jubair Abu Jubair Abu Hakam Abu Umayya.[8]
Mafarkin Dauma
An danganta wani mafarki ga Dauma game da cikinta tare da zaɓaɓɓen ɗanta, kuma wata rana a lokacin da take da cikin ɗanta mai suna Mukhtar, sai ta ga wani yana ce mata: “Ki yi murna da yaron nan mai kama da zaki, idan kuma mai kama da zaki. maza sun yi rigima game da hanta mai sa’ar zaki.[9] kuma bayan haihuwar Mukutar, an jinginamata haƙori. Har ila yau, akwai mafarkin da wani ya gaya mata cewa ɗanta zai sami mabiya da yawa.[10] amma sai dai wannan ƙasar bata shahara ba.
Ta kasance mai Amana tare da Mukhtar
ɗan ɗiyur ya ambaceta a cikin Balaghat Al-Nisa' cewa ita ma'abuciyar magana ce kuma mai balaga, kuma lokacin da Mus'ab ɗan al-Zubair al-Muhtar da sahabbansa suka kewaye ta, tana tare da danta, akabata dama tamiƙa wuya domin tatsira, amma ta ƙi.[11]
Kasancewa Tare da Mukhtar
Ibn ɗaifur cikin littafin Balagatul Al-Nisa'i ya lissafa shi cikin jerin masana balaga da fasaha, ya rubuta cewa lokacin da Mus'ab ɗan Zubairu ya kewaye Mukhtar da mataimakansa haƙiƙa Dauma ta kasance tare da ɗanta Mukhtar, an samu wani ya bata shawara ta ɗauko ɗanta a kafaɗa ta tseratar da shi, sai dai kuma ta yi watsi da wannan shawara.[12]
A cikin shirin talabijin na Mukhtar Nameh da aka watsa a Jamhuriyar Musulunci ta Iran, Jale Alou ta taka rawar Dauma.[13]
Bayanin kula
- ↑ Balazri, Ansab al-Ashraf, 1417 AH, juzu'i na 6, shafi na 375; Ibn Juzi, al-Muntazem, 1412 AH, juzu'i na 6, shafi na 67.
- ↑ Balazri, Ansab al-Ashraf, 1417 Hijira, juzu'i na 6, shafi na 439.
- ↑ Thaghafi Kofi, Al-Gharat, 1353, juzu'i na 2, shafi na 517, bayanin ƙasa.
- ↑ Balazri, Ansab al-Ashraf, 1417 AH, juzu'i na 6, shafi na 375; Ibn Juzi, al-Muntazem,
- ↑ Balazri, Ansab al-Ashraf, 1417 AH, juzu'i na 6, shafi na 375.
- ↑ Balazri, Ansab al-Ashraf, 1417 AH, juzu'i na 6, shafi na 375; Ibn Juzi, al-Muntazem,
- ↑ Tarikh Ibn Khaldoun/fassarar, juzu'i na 2, shafi na 44
- ↑ Ibn Nama Hilli, Zob Al-Nazar, 1416H, shafi na 60.
- ↑ Balazri, Ansab al-Ashraf, 1417 AH, juzu'i na 6, shafi na 375.
- ↑ Balazri, Ansab al-Ashraf, 1417 AH, juzu'i na 6, shafi na 375; Majlisi, Bihar al-Anwar, 1403 AH, juzu'i na 45, shafi na 350.
- ↑ بلاذری، انساب الاشراف، ۱۴۱۷ق، ج۶، ص۳۷۵؛ مجلسی، بحارالأنوار، ۱۴۰۳ق، ج۴۵، ص۳۵۰.
- ↑ Ibn Tefur, Balaghat al-Nasa, 1999, shafi na 157; Mahalati, Riyahin al-Sharia, 1368, juzu'i na 4, shafi na 245.
- ↑ بازیگران مختارنامه
Nassoshi
- Ibn Khaldoun, Abdurrahman Ibn Khaldoun, Mukadimmadtu Ibn Khaldoun, wanda Mohammad Parvin Gonabadi ya fassara, Tehran, wallafe-wallafen kimiyya da al'adu, babi na 8, 1375.
- Mehlati, Zabihullah, Riyahin al-Sharia, Tehran, Dar al-Kitab al-Islamiya, bugu na biyar, 1368.
- Balazari, Ahmad bin Yahya, Jamal Min Ansab al-Ashraf, wanda Sohail Zakar da Riaz Zarkali suka yi bincike a Beirut, Darul Fikr, bugun farko, 1417H/1996 miladiyya.
- Ibn Juzi, Abd Al-Rahman bn Ali, al-Muntazem fi Tarikh Al-Umam wa al-Muluk, bincike: Muhammad Abd al-ƙader Atta da Mostafa Abd al-ƙader Atta, Beirut, Dar al-Kitab al-Alamiya, bugu na farko, 1412 AH/1992 AD.
- Ibn Nama Hilli, Jafar bin Muhammad, Zob Al-Nazar fi Sharh Al-Nathar, ƙum, Al-Nashar al-Islami Foundation, 1416H.
- Ibn Tefur, Ahmad bin Abi Tahir, Balagat Al-Nisa, Bincike: Youssef Beƙa'i, Beirut, Darul-Azwa, 1420H/1999 Miladiyya.
- Majlesi, Muhammad Baƙir, Bihar Al-Anwar, Beirut, Dar Ihya Al-Tarat Al-Arabi, 1403H.
- Thaƙfi Kofi, Ibrahim bin Mohammad, Al-Gharat, bincike: Jalaluddin Hosseini Ermoi, Tehran, National Artifact Association, 1353.